History

कोल्हापूरचा इतिहास

Mahalaxmi Temple

कोल्हापूर

कोल्हापूर हे भारताच्या महाराष्ट्र राज्याच्या दक्षिण भागात पंचगंगा नदीच्या काठी असलेले एक शहर आहे. हे कोल्हापूर जिल्ह्याचे प्रशासकीय मुख्यालय आहे. कोल्हापूरला त्याच्या अध्यात्मिक इतिहासामुळे आणि महालक्ष्मी च्या प्राचीनतेमुळे दक्षिण काशी किंवा दक्षिणेची काशी म्हणून ओळखले जाते, ज्याला अंबाबाई म्हणून ओळखले जाते.  हा प्रदेश प्रसिद्ध हाताने बनवलेल्या आणि वेणीने बनवलेल्या चामड्याच्या चप्पल कोल्हापुरी चप्पलच्या उत्पादनासाठी ओळखला जातो, ज्याला 2019 मध्ये भौगोलिक संकेत पदनाम.हिंदू पुराणात, कोल्हापूरला करवीर असे संबोधले जाते.

1947 मध्ये भारत स्वतंत्र होण्यापूर्वी, कोल्हापूर हे मराठा साम्राज्याच्या भोसले छत्रपतींच्या अधिपत्याखालील संस्थान होते. कोल्हापूर हे मराठी चित्रपट उद्योगचे महत्त्वाचे केंद्र आहे.

व्युत्पत्ती

Mahalaxmi
हिंदू इतिहासातील कोल्हासूर या राक्षसाच्या नावावरून कोल्हापूरचे नाव पडले आहे. इतिहासानुसार, लोकांना त्रास देण्यासाठी आपल्या मुलांचा देवाने वध केल्यावर कोल्हासुर राक्षसाने संन्यासाचा त्याग केला आणि महालक्ष्मीला प्रार्थना केली की ती शंभर वर्षे त्याच्याकडे राहू दे. शंभर वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर देवी परत येईपर्यंत त्याने असंख्य गुन्हे केले आणि त्याच्या पापांसाठी त्याचा वध केला. कोल्हासूरची मृत इच्छा या जागेला त्याच्या नावावर ठेवण्याची इच्छा होती, ती मंजूर झाली आणि त्या ठिकाणाचे नाव कोल्हापूर ठेवण्यात आले. कोल्हा म्हणजे कोल्हासूर आणि पुर हा संस्कृत शब्द आहे, ज्याचा अर्थ "शहर" आहे.

इतिहास

मध्ययुगीन काळ

सातारा, कोल्हापूर आणि बेळगावी (कर्नाटक) या आधुनिक जिल्ह्यांसह दक्षिण महाराष्ट्रावर राज्य करणाऱ्या राष्ट्रकूट साम्राज्याच्या पतनाच्या वेळी शिलाहार कुटुंबाने कोल्हापूर येथे एका राजवंशाची स्थापना केली. त्यांची कौटुंबिक देवता देवी अंबाबाई होती, जिच्या आशीर्वादाने त्यांनी ताम्रपट अनुदान (महालक्ष्मी-लब्धा-वर-प्रसाद) मध्ये सुरक्षित असल्याचा दावा केला.

कोकणच्या उत्तरेकडील शाखेतील त्यांच्या नातेवाईकांप्रमाणे, कोल्हापूरच्या शिलाहारांनी जैन विद्वान विद्याधर जीमुतवाहन यांच्या वंशातील असल्याचा दावा केला. त्यांच्या बॅनरवर सोन्याचे गरूड होते. शिलाहारांनी वापरलेल्या अनेक उपाधींपैकी एक म्हणजे तगारपुरावराधिश्वरा, तगाराचा सर्वोच्च सार्वभौम शासक.

शिलाहारांची पहिली राजधानी बहुधा जतिगा II च्या कारकिर्दीत कराड येथे होती, हे त्यांच्या मिरजच्या ताम्रपटाच्या अनुदानावरून आणि बिल्हाणच्या 'विक्रमांकदेवचरित' वरून ओळखले जाते.

म्हणून, त्यांना कधीकधी कराडचे शिलाहार म्हणून संबोधले जाते. नंतर, राजधानी कोल्हापुरात हलवण्यात आली असली तरी काही त्यांच्या अनुदानांमध्ये वलवडा आणि प्रानलकाचा डोंगरी किल्ला किंवा पद्मनाला (पन्हाळा) यांचा उल्लेख राजेशाही निवासस्थान म्हणून केला आहे. शिलाहार काळात कऱ्हाडचे महत्त्व कायम राहिले. ही शाखा राष्ट्रकूट राजवटीच्या उत्तरार्धात सत्तेवर आली आणि इतर दोन शाखांच्या राजांच्या विपरीत, ही शाखा राष्ट्रकूटांच्या वंशावळीला त्यांच्या सुरुवातीच्या अनुदानात देखील सूचित करत नाही.

त्यांनी काही काळ नंतरच्या चालुक्य राजघराण्याचे आधिपत्य मान्य केले. त्यांनी कन्नड ही अधिकृत भाषा म्हणून वापरली होती जी त्यांच्या शिलालेखांवरून दिसून येते. साधारण ९४० ते १२२० पर्यंत या शाखेने दक्षिण महाराष्ट्राचा भाग घेतला.

940 ते 1212 CE पर्यंत, कोल्हापूर हे शिलाहार राजवंशाच्या सत्तेचे केंद्र होते. तेरदल येथील एका शिलालेखात गोन्का राजा (१०२० - १०५० CE) असे नमूद केले आहे )ला साप चावला आणि नंतर जैन साधूने बरे केले. गोंकाने नंतर बाविसावे जैन तीर्थंकर (प्रबुद्ध प्राणी) भगवान नेमिनाथ यांचे मंदिर बांधले. या काळापासून, कोल्हापूर आणि आसपासच्या जैन मंदिरांना गोंका-जिनालय म्हणतात.

1055 च्या सुमारास, भोज प्रथम (शिलाहार राजवंश) च्या कारकिर्दीत, मघनंदी (कोलापुरिया) नावाच्या गतिशील आचार्य (अध्यात्मिक मार्गदर्शक) यांनी रूपनारायण जैन मंदिरात (बसाडी) एक धार्मिक संस्था स्थापन केली. मघनंदीला सिद्धांत-चक्रवर्ती म्हणूनही ओळखले जाते, याचा अर्थ शास्त्राचा महान गुरु. शिलाहार घराण्याचे राजे आणि कुलीन जसे की गंडारादित्य पहिला, जो भोज पहिला नंतर आला, ते मघनंदीचे शिष्य होते.

कोल्हापूर हे पश्चिम चालुक्य साम्राज्य आणि राजाधिराजा चोल आणि चोल साम्राज्याचा त्याचा धाकटा भाऊ राजेंद्र चोल II यांच्यातील तीव्र संघर्षाचे ठिकाण होते. 1052 मध्ये, कोप्पमच्या लढाईनंतर, विजयी राजेंद्र चोल दुसरा, कोल्हापूरकडे कूच करून जयस्तंभ (विजय स्तंभ) उभारला.

1109 ते 1178 CE च्या दरम्यान, कोपेश्वर मंदिर शिलाहार राजे, गंडारादित्य पहिला, विजयादित्य आणि भोजा द्वितीय यांनी खिद्रापूर, कोल्हापूर येथे बांधले होते.

कोल्हापूर राज्य

कोल्हापूर राज्याची स्थापना ताराबाईंनी 1707 मध्ये मराठ्यांच्या मुकुटावरून उत्तराधिकारी वादाच्या दरम्यान केली. मराठा गादी तेव्हा ताराबाईच्या वंशजांनी व्यापली होती. राजर्षी शाहू महाराज (कोल्हापूरचे शाहू) हे प्रमुख राजांपैकी एक होते. आपल्या कारकिर्दीत, त्यांनी सर्व जातींच्या लोकांना मोफत शिक्षणाचा प्रचार केला आणि अस्पृश्यतेविरुद्ध लढा दिला. १९व्या शतकात ब्रिटिशांनी राज्य ताब्यात घेतले. 1947 मध्ये भारताच्या स्वातंत्र्यानंतर, कोल्हापूरच्या महाराजांनी 14 ऑगस्ट 1947 रोजी भारताच्या वर्चस्वात प्रवेश केला आणि 1 मार्च 1949 रोजी बॉम्बे स्टेटमध्ये विलीन केले. कोल्हापूरला काहीवेळा कोलापूर असे स्पेलिंग आढळते.

लोकसंख्याशास्त्र​

भारताच्या २०११ च्या जनगणनेनुसार, कोल्हापूर शहराची लोकसंख्या ५४९,२३६ आहे आणि ती कोल्हापूर महानगरपालिका आणि प्रादेशिक विकास प्राधिकरण मध्ये ५६१,८३७ आहे. 2011 मध्ये 0.770, भारतीय जिल्ह्यांमध्‍ये कोल्‍हापूरचे सर्वाधिक मानव विकास निर्देशांक आहे.

धर्म:-
 • हिंदू – ४६०,७७४ (८३.८९%)
 • मुस्लिम – ५९,७६० (१०.८८%)
 • जैन – १८,४२० (३.३५%)
 • ख्रिश्चन – ५,२५१ (०.९६%)
 • बौद्ध – २,९२९ (०.५३%)
 • सांगितलेले नाही – १,२८९ (०.२३%)
 • शीख – ५८१ (०.११%)
 • इतर – २३२ (०.०४%)

अर्थव्यवस्था

उत्पादन उद्योग

राज्याच्या सरासरीपेक्षा कोल्हापूरचे दरडोई देशांतर्गत उत्पादन जास्त आहे. त्यात स्वयं-अनुषंगिक, फाउंड्री आणि कास्टिंग औद्योगिक आस्थापने आहेत जी पुणे आणि बंगळुरूमधील उद्योगांसाठी सहायक युनिट म्हणून काम करतात.

हे शहर कोल्हापुरी चप्पलचे घर आहे, हाताने तयार केलेली म्हशीच्या चामड्याची चप्पल जी स्थानिकरित्या भाजीपाला रंग वापरून रंगविली जाते. महाद्वार रोडवर कोल्हापुरी चप्पल विकली जाते. इतर हस्तशिल्पांमध्ये कापड, चांदी, मणी आणि पेस्ट ज्वेलरी क्राफ्टिंग, मातीची भांडी, लाकूड कोरीव काम आणि लाखेची भांडी, ब्रास शीट वर्क आणि ऑक्सिडाइज्ड सिल्व्हर आर्टवर्क आणि लेस आणि भरतकाम यांचा समावेश होतो.

कोल्हापूर हे एक औद्योगिक शहर देखील आहे ज्यात दरवर्षी 15 अब्ज रुपयांच्या मूल्यासह सुमारे 300 फाऊंड्रीज निर्यात करतात.किर्लोस्कर ऑइल इंजिन्स [KOEL] चा एक उत्पादन कारखाना कोल्हापूर जवळ कागल येथे MIDC मध्ये, रेमंड कपड्यांचा कारखाना आहे. कोल्हापुरात गोकुळ-शिरगाव एमआयडीसी आणि शिरोली एमआयडीसी अशी आणखी दोन औद्योगिक क्षेत्रे आहेत. शिवाजी उद्यमनगर हे शहरातील एक औद्योगिक क्षेत्र आहे ज्याची 100 वर्षांहून अधिक वर्षांची समृद्ध उद्योजकीय परंपरा आहे आणि ते तेल इंजिनमध्ये विशेष आहे.

कोल्हापुरी दागिन्यांमध्ये कोल्हापुरी साज नावाचा हार, पाटल्या (दोन रुंद बांगड्या), चिंचपेटी (चोकर), तनमणी (लहान नेकलेस), नाथ (नाकातील रिंग ), आणि बाजुबंद (एक ताबीज).

पर्यटन

बॉम्बे गॅझेटियरने या प्रदेशात जवळपास 250 मंदिरांची नोंद केली आहे, त्यापैकी 6 - अंबाबाई, टेंबलाई, विठोबा, महाकाली, फिरंगा आणि यल्लम्मा मंदिरे सर्वात प्रमुख मानली जातात. सुमारे तीन दशलक्ष वार्षिक अभ्यागतांसह पर्यटन हा कमाईचा एक महत्त्वाचा स्रोत आहे.

कोल्हापूरच्या आकर्षणांमध्ये हे समाविष्ट आहे:
 • महालक्ष्मी मंदिर
 • ज्योतिबा मंदिर
 • पन्हाळा किल्ला
 • कणेरी मठ
 • नवीन पॅलेस
 • 7 डिसेंबर 1950 रोजी बिंदू चौकातील बाबासाहेब आंबेडकरांच्या जगातील पहिल्या पुतळ्याचे उद्घाटन
 • रंकाळा तलाव
 • तारा राणीचा अश्वारूढ पुतळा
 • चिन्मय मिशन (टॉप-संभापूर) येथे भगवान गणेशाची ८५ फूट मूर्ती.
Dr. Babasaheb Ambedkar at Bindu Chowk in Kolhapur
वार्षिक दसरा मिरवणुकीत कोल्हापूरच्या छत्रपतींची कोल्हापूर मेबॅच कार लोकांसमोर दाखवली जाते.

चित्रपट उद्योग

Baburao Painter
बाबुराव पेंटर यांनी 1 डिसेंबर 1917 रोजी कोल्हापुरात महाराष्ट्र फिल्म कंपनीची स्थापना केली. हे शहर मराठी चित्रपट उद्योगाचे प्राथमिक केंद्र बनले आहे. कोल्हापूर आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवासह अनेक चित्रपट महोत्सवांचे यजमानपद कोल्हापुरात आहे. 2017 मध्ये कोल्हापूर फिल्म सिटीचे नूतनीकरण करण्यात आले.

विष्णुपंत दामले हे त्यांच्या महाराष्ट्र फिल्म कंपनी, कोल्हापूरमध्ये बाबुराव पेंटर यांचे विश्वासू लेफ्टनंट होते. 1920 च्या सुरुवातीच्या काळात कंपनीने आपल्या मूक चित्रपटांद्वारे स्वतःचे नाव कमावले होते.

खेळ

कुस्ती

कोल्हापूर ही भारताची कुस्तीची राजधानी म्हणून ओळखली जाते. कोल्हापूरला कुस्तीचा (कुस्ती) मोठा इतिहास आहे आणि अनेक पैलवान घडवले आहेत. कोल्हापूरच्या शाहूंच्या कारकीर्दीत (१८९४-१९२२) या खेळाची भरभराट झाली.

या सुवर्णयुगात, त्याने संपूर्ण कोल्हापुरात आखाडे किंवा तालीम (जसे त्यांना संबोधले जाते) बांधले आणि भारतीय उपखंडातील कुस्तीपटूंना आमंत्रित करून कुस्ती स्पर्धा आयोजित केल्या. तेव्हापासून कोल्हापूरच्या कुस्ती संस्कृतीवर गंगावेश तालीम, शाहूपुरी तालीम, मोतीबाग तालीम इत्यादी विविध तालीमांचा दबदबा आहे. या प्रत्येक तालीममध्ये ७० हून अधिक कुस्तीपटू प्रशिक्षण घेतात.

भारताचे पहिले वैयक्तिक ऑलिंपियन खाशाबा दादासाहेब जाधव, भारताचे पहिले हिंद केसरी श्रीपती खंचनाळे आणि रुस्तम-ए-हिंद दादू चौगुले हे कोल्हापूरचे होते.

राजर्षी शाहू स्टेडियम हे कोल्हापुरातील फुटबॉल स्टेडियम आहे. खासबाग रेसलिंग स्टेडियम, भारतातील सर्वात मोठे कुस्ती स्टेडियम कोल्हापुरात आहे.

बी.बी. निंबाळकर (माजी रणजी क्रिकेटपटू), सुहास खामकर (मिस्टर आशिया, विजेते), वीरधवल खाडे (भारतीय जलतरण ऑलिम्पियन), जयसिंगराव कुसळे (भारतीय नेमबाज), तेजस्विनी सावंत (अर्जुन पुरस्कार विजेता, विश्वविजेता, सुवर्णपदक विजेता) अर्जुन पुरस्कारप्राप्त, नेमबाजीत आशियाई सुवर्णपदक विजेता), रुचा पुजारी (बुद्धिबळ - वुमन इंटरनॅशनल मास्टर), शाहू माने हे देखील शहरातील आहेत. FIFA U-17 विश्वचषक 2017 खेळलेला अनिकेत जाधव मूळचा कोल्हापूरचा आहे.

वाहतूक

रेल्वे

छत्रपती शाहू महाराज टर्मिनस कोल्हापूरला रेल्वेमार्गे पुणे, मुंबई, बेंगळुरू आणि नवी दिल्ली या एक्सप्रेस सेवांसह भारतातील प्रमुख शहरांशी जोडते. दैनंदिन शटल सेवा कोल्हापूरला मिरजच्या मुख्य रेल्वे हबशी मध्य रेल्वेच्या मुख्य मार्गावर जोडते.

मिरज ते कोल्हापूर मार्गे वैभववाडी असा नवीन रेल्वे मार्ग निश्चित झाला आहे, जो कोल्हापूर आणि इतर अनेक शहरांना भारताच्या पश्चिम किनारपट्टीच्या प्रदेशाशी जोडेल.
Kolhapur Railway

रस्ता

KMT Bus
कोल्हापूर हे राष्ट्रीय महामार्ग 4 आणि राष्ट्रीय महामार्ग 204 वर स्थित आहे. शहरात तीन राज्य परिवहन बसस्थानके आहेत: मध्यवर्ती बसस्थानक (CBS), रंकाळा बसस्थानक आणि संभाजीनगर बसस्थानक.कोल्हापूर महानगरपालिका परिवहन (KMT) प्रदान करते स्थानिक बस सेवा. कोल्हापूरचे सीबीएस हे पश्चिम महाराष्ट्रातील सर्वात वर्दळीचे बसस्थानक असून दिवसाला 50,000 पेक्षा जास्त प्रवासी येतात.

विमानतळ

कोल्हापूरचे देशांतर्गत विमानतळ, ज्याला छत्रपती राजाराम महाराज विमानतळ म्हणूनही ओळखले जाते, उजळाईवाडी येथे शहराच्या दक्षिण पूर्वेस ९ किलोमीटर (५.६ मैल) अंतरावर आहे.

Alliance Air द्वारे संचालित कोल्हापूर ते हैदराबाद आणि बेंगळुरू येथे दररोज उड्डाणे आहेत. इंडिगो हैदराबाद विमानतळ आणि तिरुपती विमानतळ तसेच आठवड्यातून तीन वेळा अहमदाबाद विमानतळासाठी दैनंदिन उड्डाणे चालवते.

ट्रूजेट मुंबई विमानतळ आणि जळगाव विमानतळासाठी उड्डाणे चालवते. धावपट्टीचे विस्तारीकरण आणि विमानतळ टर्मिनल इमारतीचे बांधकाम प्रगतीपथावर आहे.

कोल्हापूरसाठी सर्वात जवळचे आंतरराष्ट्रीय विमानतळ पुणे आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (240 km [150 mi]) आणि गोवा आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (220 km [140 mi]) आहेत.
Kolhapur Airport
Back to list

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *