Kolhapuri Saaj

नक्की वापरुन पाहा कोल्हापुरी साजच्या या अनोख्या डिझाईन्स

गोल्ड प्लेटेड कोल्हापुरी साज डिझाइन

कोल्हापुरी साज!

महिलांमध्ये अनेक प्रकारचे दागिने असतात. मात्र पारंपरिक आणि मराठमोळे दागिने त्यात खुलेआम पाहायला मिळतात. मला पारंपारिक दागिन्यांबद्दल बोलायचे होते. त्यामुळे आपल्यापैकी प्रत्येकाकडे नेकलेसपासून लांब राणीच्या नेकलेसपर्यंत सर्व काही आहे.

आजकाल कोल्हापुरी साज हा प्रकारही खूप लोकप्रिय आहे. कोल्हापुरी साज हा प्रकार तुम्ही कधी ट्राय केला आहे का? जर तुमच्याकडे कोल्हापुरी साज नसेल आणि तुम्ही तो विकत घेण्याचा विचार करत असाल तर तुम्हाला कोल्हापुरी साजच्या वेगवेगळ्या डिझाईन्सची माहिती असली पाहिजे.

म्हणजे तुमच्या ज्वेलरीमध्ये आणखी एक मराठी दागिन्यांची भर पडणार आहे. तसेच, तुमचे दागिने तुमच्या साध्या कपड्यांचे लुक वाढवतील. दागिने खरेदी करणे हा प्रत्येक मुलीचा आवडता उपक्रम आहे हे कोणीही नाकारणार नाही.

दुसऱ्याच्या लग्नासाठी इमिटेशन ज्वेलरी खरेदी करणे असो किंवा स्वत:च्या लग्नासाठी सोन्याचे दागिने खरेदी करणे असो, उत्साह तेवढाच टिकणारा असतो. प्रत्येक मुलगी तिच्या लग्नात कशी दिसेल हे आधीच ठरवते.

जुने आणि नवीन एकत्र कसे करायचे किंवा तुमच्या कार्यक्रमासाठी वेगळी रचना कशी निवडावी हा अतिशय जिव्हाळ्याचा विषय आहे.

हे साजचे प्रकार नेमके काय आहेत आणि ते काय आहेत ते जाणून घेऊया.

कोल्हापुरी साज चा इतिहास

Traditional Maharashtrian Kolhapuri Saaj

आपल्याकडे उपलब्ध असलेल्या दागिन्यांच्या मागे नक्कीच काहीतरी आहे. कोल्हापुरी साजचाही त्यामागे एक रोमांचक इतिहास आहे. हा दागिना कोल्हापूरचा आहे हे आता तुम्हाला नावावरूनच माहीत असेल. महाराष्ट्रातील कोल्हापूरचीही इतिहासात स्वतंत्र ओळख आहे.
पण कोल्हापुरी साजचा विचार केला तर कोल्हापुरी साज हा सुमारे ६० वर्षांपूर्वीचा अलंकार आहे. कोल्हापुरात मंगळसूत्राऐवजी दागिने घालण्याची पद्धत आहे.
सुरुवातीला, दागिने फक्त सोन्याचे बनवले जायचे. पण सोन्याचा भाव वाढल्याने काळ्या मण्यांचा वापर वाढला.
कोल्हापुरी साज हा लाखांचा अलंकार आहे. या लाखावर सोन्याच्या पानाची नक्षी आहे. कोल्हापुरी साजमध्ये २१ पेंडेंट आहेत. वेगवेगळ्या बाहुल्यांवर वेगवेगळ्या डिझाइन्स असतात.
कोल्हापुरात गेल्यावर जर तुम्हाला कोल्हापुरी सजवायची असेल तर तुम्ही कट्ट्यावरून हे दागिने खरेदी करू शकता.

कोल्हापुरी साजमध्ये मिळणाऱ्या डिझाईन्स

Traditional Maharashtrian Kolhapuri Saaj

कोल्हापुरी साज हा पारंपरिक अलंकार आहे. तुम्हाला त्याचा विशिष्ट पॅटर्न माहित असेल पण कोल्हापुरी साजमध्ये तुम्हाला वेगवेगळ्या डिझाईन्स मिळतात. तुम्ही तुमच्या आवडीनुसार ते खरेदी करू शकता. कोल्हापुरी साजच्या या वेगवेगळ्या डिझाईन्स जाणून घेऊया

कोल्हापुरी साज मधली चंद्रकृती

चंद्रा कोल्हापुरी साज हे आणखी एक प्रसिद्ध डिझाइन आहे. सूर्या कोल्हापुरी साज प्रमाणे लटकन गोल आहे. तसेच चंद्रकोल्हापुरी सजावटीचे लटकन चंद्रकोरीसारखेच आहे. या गाभ्याला अधिक आकर्षक बनवण्यासाठी रुबीचा वापर केला आहे. चंद्रा कोल्हापुरी साज देखील अनेकदा तुशीसारखा दिसतो. तुम्ही गळ्याभोवती किंवा सैल डिझाइन तयार करू शकता.

मस्त्यकृती कोल्हापुरी साज मध्ये

मासोळीचा वापर अनेक दागिन्यांमध्ये केला जातो. त्यामुळे मसा कोल्हापुरी साज हा प्रकार जरा वेगळा दिसतो. स्पायडर ज्वेलरीमध्ये फिश किंवा मसल डिझाईन्सचा वापर तुम्ही पाहिला असेल. पण हा प्रकार कोल्हापुरी साजमध्येही पाहायला मिळतो. मासे कोल्हापुरी साज डल्सचे आकार माशासारखे असतात. तुम्ही तुमच्या आवडीनुसार फिश डॉलची संख्या निवडू शकता.

कोल्हापुरी साज मधली कमलाकृती

कमल कोल्हापुरी साज हा प्रकार तुम्ही ऐकला नसला तरी खूप प्रसिद्ध आहे. त्यात कमळाच्या कळ्यांप्रमाणेच कळ्या असतात. या दागिन्यामध्ये वापरलेल्या कमळाच्या आकाराच्या बाहुल्या एकमेकांच्या अगदी जवळ असतात त्यामुळे हा दागिना परिपूर्ण दिसतो. एकदा तुम्ही हा प्रकार घातला की तुम्हाला दुसरे काहीही घालण्याची गरज भासणार नाही. त्यामुळे तुमची कमल कोल्हापुरी साज वापरायला हरकत नाही.

कोल्हापुरी साज मध्ये शंकराकृती

शंख कोल्हापुरी साज ही एक रचना आहे जी तुम्हाला कोल्हापुरी साजमध्ये मिळेल. त्यात शेलच्या आकाराच्या बाहुल्या लावल्या आहेत. शंखाच्या आकाराचे कोल्हापुरी दागिने तुम्हाला सहजासहजी मिळणार नाहीत. कोल्हापुरी साजचे शंख गोलाकार असतात.

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न (FAQ)

कोल्हापुरी साज हा महाराष्ट्राच्या पश्चिम घाटातील एक जुना पारंपारिक दागिना आहे. ... नमुनेदार कोल्हापुरी साज आता 10 पानी ते 21 पानी पर्यंत वेगवेगळ्या स्वरूपात येतो. 45 वर्षांपूर्वी शहरातील सोनार करमरकर पेधी यांनी ब्रिटनची पहिली महिला राणी एलिझाबेथ यांना साज हार देखील भेट म्हणून दिला होता.

कोल्हापुरी साज आणि ठुशी हे दोन भिन्न प्रकार आहेत. कोल्हापुरी साज जरा मोठा आहे त्यात पाने आणि निस्तेज काम. ठुशी हा प्रकार गळ्याभोवती असतो. त्यात बारीक सोन्याचे मणी असतात. ते दोरीने गुंडाळलेले आहेत. दोन्ही दागिने हाताने बनवलेले असले तरी दोन्हीमध्ये मोठा फरक आहे.

दागिन्यांच्या प्रत्येक तुकड्याची काळजी घ्यावी लागते. पत्रामध्ये कोल्हापुरी साज बनवला जातो. हे बारीक तारेचे बनलेले आहे. त्यामुळे तुम्हाला ते अतिशय नाजूक पद्धतीने हाताळावे लागेल. जर तुम्हाला कोल्हापुरी साज स्वच्छ करायचा असेल तर तुम्ही कोरड्या ब्रशने हलकेच स्वच्छ करू शकता. ते स्वच्छ करण्यासाठी तुम्ही डिटर्जंट पावडर देखील वापरू शकता.

आता तुम्हाला कोल्हापुरी साज घ्यायचा असेल तर वेळ न घालवता लगेच कोल्हापुरी साज खरेदी करा.

Back to list

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *